Trường hợp nào phải nộp mẫu 03/DL-HĐĐT kèm tờ khai thuế GTGT

Trường hợp nào phải nộp mẫu 03/DL-HĐĐT kèm tờ khai thuế GTGT

MẪU 03/DL-HĐĐT THEO NGHỊ ĐỊNH 123/2020/NĐ-CP

Trường hợp nào phải nộp mẫu 03/DL-HĐĐT kèm tờ khai thuế GTGT?

Theo quy định tại Điều 60, Nghị định số 123/2020/NĐ-CP:

"Điều 60. Xử lý chuyển tiếp

1. Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế đã thông báo phát hành hóa đơn đặt in, hóa đơn tự in, hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế hoặc đã đăng ký áp dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế, đã mua hóa đơn của cơ quan thuế trước ngày Nghị định này được ban hành thì được tiếp tục sử dụng hóa đơn đang sử dụng kể từ ngày Nghị định này được ban hành đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2022 và thực hiện các thủ tục về hóa đơn theo quy định tại các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

Trường hợp từ ngày Nghị định này được ban hành đến ngày 30 tháng 6 năm 2022, trường hợp cơ quan thuế thông báo cơ sở kinh doanh chuyển đổi để áp dụng hóa đơn điện tử theo quy định tại Nghị định này hoặc Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12 tháng 9 năm 2018, nếu cơ sở kinh doanh chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn theo các hình thức nêu trên thì cơ sở kinh doanh thực hiện gửi dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế theo Mẫu số 03/DL-HĐĐT Phụ lục IA ban hành kèm theo Nghị định này cùng với việc nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng. Cơ quan thuế xây dựng dữ liệu hóa đơn của các cơ sở kinh doanh để đưa vào cơ sở dữ liệu hóa đơn và đăng tải trên Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế phục vụ việc tra cứu dữ liệu hóa đơn."

Như vậy:

- Trường hợp doanh nghiệp được cơ quan thuế thông báo áp dụng hoá đơn điện tử theo Nghị định 119/2018 và đã thực hiện chuyển đổi thì không thuộc trường hợp phải nộp mẫu 03/DL-HĐĐT tới cơ quan thuế

- Trường hợp doanh nghiệp được cơ quan thuế thông báo áp dụng hoá đơn điện tử theo Nghị định 119/2018 nhưng không thực hiện chuyển đổi mà tiếp tục sử dụng hoá đơn theo Nghị định 51/2010 thì phải nộp mẫu 03/DL-HĐĐT cùng với tờ khai thuế GTGT.

Xem thêm bài viết tại: https://dailythuetrongdat.com/ 


(*) Tại thời điểm bạn đọc bài viết này, các quy định có thể đã được sửa đổi, bổ sung hoặc có cách hiểu khác. Bạn vui lòng cập nhật và đối chiếu với quy định hiện hành mới nhất. Bài viết mang tính chất tham khảo, không mang tính hướng dẫn cụ thể cho tổ chức, cá nhân nào.

Bình luận

Đăng ký nhận bản tin

Nhận thông báo cập nhật về thuế; kế toán, kiểm toán; bảo hiểm; doanh nghiệp

Quyết định số 508/QĐ-TTg ngày 23 tháng 4 năm 2022 của Thủ tướng

Quyết định số 508/QĐ-TTg ngày 23 tháng 4 năm 2022 của Thủ tướng